Có thể chuyển tiền đầu tư vào trước khi được cấp Chứng nhận đầu tư?

Trước khi nhà đầu tư nước ngoài được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, để có kinh phí thực hiện hoạt động cho giai đoạn chuẩn bị đầu tư tại Việt Nam: tìm địa điểm, thuê văn phòng, phí tư vấn, phí thành lập doanh nghiệp… Vậy việc nhà đầu tư nước ngoài chuyển tiền vào Việt Nam trước khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư có được pháp luật Việt Nam cho phép không?

1. Cơ sở pháp lý
Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Thông tư số 06/2019/TT-NHNN quy định:

“Trước khi được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, … nhà đầu tư nước ngoài được phép chuyển tiền từ nước ngoài hoặc từ tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ, đồng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài đó mở tại ngân hàng được phép tại Việt Nam để thanh toán các chi phí hợp pháp trong giai đoạn thực hiện hoạt động chuẩn bị đầu tư tại Việt Nam”.

2. Kết luận
Như vậy, theo quy định tại Thông tư số 06/2019/TT-NHNN, trước khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Nhà đầu tư nước ngoài được quyền chuyển tiền đầu tư vào Việt Nam để thanh toán các chi phí hợp pháp trong giai đoạn chuẩn bị đầu tư mà không cần thực hiện qua tài khoản thanh toán của nhà đầu tư nước ngoài mở tại ngân hàng được phép tại Việt Nam.

Tuy nhiên, trước thời điểm Thông tư số 06/2019/TT-NHNN có hiệu lực (ngày 6/9/2019), việc nhà đầu tư nước ngoài chuyển tiền trực tiếp cho bên cung cấp hàng hóa dịch vụ để thanh toán các chi phí hợp pháp trong giai đoạn chuẩn bị đầu tư mà không thông qua tài khoản thanh toán của nhà đầu tư nước ngoài đó mở tại ngân hàng được phép tại Việt Nam là không phù hợp với quy định tại Thông tư số 19/2014/TT-NHNN.

Tài liệu tham khảo: https://baochinhphu.vn/co-the-chuyen-von-vao-truoc-khi-duoc-cap-chung-nhan-dau-tu-102285473.htm

Biên soạn: Cao Thị Khánh Hòa – Chuyên viên tư vấn
Bản tin chỉ mang tính chất tham khảo, để biết thêm thông tin cụ thể xin vui lòng liên hệ:
Công ty TNHH Kiểm toán và Tư vấn VSA
Tầng 14, tòa nhà Việt Á, số 9, phố Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
Email: huythanhle.vn@gmail.com
Website: https://auditingcompanyservices.com/
Facebook: https://www.facebook.com/profile.php?id=100050622464075
Hotline tư vấn: 0976.960.808

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *