Hoá đơn điện tử có ngày lập và ngày ký khác nhau có hợp lệ không?

I. Căn cứ pháp lý

  1. Quy định về thời điểm ký số trên hóa đơn điện tử

Căn cứ theo khoản 9 Điều 10, Nghị định 123/2020/NĐ-CP

’’9. Thời điểm ký số trên hóa đơn điện tử là thời điểm người bán, người mua sử dụng chữ ký số để ký trên hóa đơn điện tử được hiển thị theo định dạng ngày, tháng, năm của năm dương lịch. Trường hợp hóa đơn điện tử đã lập có thời điểm ký số trên hóa đơn khác thời điểm lập hóa đơn thì thời điểm khai thuế là thời điểm lập hóa đơn.’’

  1. Quy định hóa đơn, chứng từ hợp pháp

Theo khoản 7 điều 3 Nghị định 123/2020/NĐ-CP đã quy định như nhau:

‘’ 7. Hóa đơn, chứng từ hợp pháp là hóa đơn, chứng từ đảm bảo đúng, đầy đủ về hình thức và nội dung theo quy định tại Nghị định này..‘’

  1. Công văn số 1586/TCT-CS ngày 4/5/2023 của Tổng cục thuế hướng dẫn như sau:

 

II. Kết luận

Như vậy Hoá đơn điện tử có ngày lập và ngày ký khác nhau vẫn được coi là hợp lệ và đủ điều kiện kê khai thuế. Tuy nhiên, doanh nghiệp nên lập hoá đơn và ký số trong một ngày để đảm bảo các hoạt động được diễn ra đồng bộ nhất.

Căn cứ vào các quy định nêu trên thời điểm xác định thời điểm kê khai thuế GTGT như sau:

  • Người bán thực hiện kê khai nộp thuế GTGT theo thời điểm lập hóa đơn.
  • Người mua thực hiện kê khai thuế tại thời điểm nhận hóa đơn đảm bảo đúng, đầy đủ về hình thức và nội dung theo quy định tại Điều 10 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP của Chính phủ.

Doanh nghiệp tiến hành kê khai bình thường trên tờ khai thuế GTGT 01/gtgt theo Thông tư 80/2021/TT-BTC

 

Biên soạn: Nguyễn Bích Quỳnh- Tư vấn viên

Bản tin chỉ mang tính chất tham khảo, để biết thêm thông tin cụ thể xin vui lòng liên hệ:

Công ty TNHH Kiểm toán và Tư vấn VSA

Tầng 14, tòa nhà Việt Á, số 9, phố Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

Email: huythanhle.vn@gmail.com

Website: https://auditingcompanyservices.com/

Facebook: https://www.facebook.com/profile.php?id=100050622464075

Hotline tư vấn: 0976.960.808

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *