Chi phí đất trống không sử dụng có được tính là chi phí được trừ không?

Khi doanh nghiệp thuê đất để thành lập, xây dựng văn phòng, nhà máy, xưởng sản xuất, …để phục vụ sản xuất kinh doanh, tuy nhiên có những trường hợp doanh nghiệp không sử dụng hết phần đất thuê này và để trống. Vậy chi phí đất trống không sử dụng có được tính vào chi phí được trừ không?
1. Cơ sở pháp lý:
Căn cứ Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC quy định các khoản chi phí được trừ phải đáp ứng điều kiện:

“a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.”

Và theo nguyên tắc phù hợp (Kế toán): “Việc ghi nhận doanh thu và chi phí phải phù hợp với nhau”

Cùng với Dự thảo về thông tư mới hướng dẫn về thuế TNDN ngày 08/11/2019 đã nêu rõ:

“- Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao và phân bổ vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; Quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bao gồm cả trường hợp dừng hoạt động để sửa chữa, đầu tư xây dựng mới). Tiền thuê đất phần diện tích đất doanh nghiệp để trống, không sử dụng vào các hoạt động sản xuất kinh doanh thì không tính vào chi phí được trừ.”

Tham khảo tình huống trả lời của Tổng Cục thuế cho Công ty Daikin Vietnam:

2. Kết luận:

Hiện tại về các văn bản quy định vẫn chưa đề cập rõ ràng về chi phí đất trống không sử dụng có được tính vào chi phí được trừ hay không, tuy nhiên việc thêm chi phí này vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN sẽ có rủi ro cao bị loại. Doanh nghiệp nên tham khảo cơ quan thuế hiện tại để ra quyết định.

Biên soạn: Cao Thị Khánh Hòa – Chuyên viên tư vấn
Bản tin chỉ mang tính chất tham khảo, để biết thêm thông tin cụ thể xin vui lòng liên hệ:
Công ty TNHH Kiểm toán và Tư vấn VSA
Tầng 10, tòa nhà Việt Á, số 9, phố Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
Email: huythanhle.vn@gmail.com
Website: https://auditingcompanyservices.com/
Facebook: https://www.facebook.com/profile.php?id=100050622464075
Hotline tư vấn: 0976.960.808

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *